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HOTUBA YA MHESHIMIWA DKT. PHILIP ISDOR MPANGO, MAKAMU WA 
RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA KATIKA IBADA YA 

KUMWEKA WAKFU NA KUMTAWAZA ASKOFU WA NNE WA DAYOSISI  
YA WESTERN TANGANYIKA, KANISA LA ANGLIKANA TANZANIA, KANISA 

KUU LA ANDREA MTAKATIFU, KASULU 

KIGOMA, TAREHE 30 JANUARI 2022 

 

• Mhashamu Baba Askofu Mkuu wa Kanisa Anglikana Tanzania Dkt. Maimbo William 
Fabian Mndolwa; 
 

• Mheshimiwa Lay Canon Wakili George Mandepo, Msajili wa Kanisa Anglikana 
Tanzania; 

 

• Wahashamu Maaskofu wote wa Dayosisi za Kanisa Anglikana Tanzania mliopo 
hapa bila kuwasahau Wahashamu Maaskofu Wastaafu; 

 

• Wahashamu Maaskofu kutoka nchi jirani ya Jamhuri ya Burundi; 
 

• Mhashamu Baba Askofu Emmanuel Charles Bwatta, Askofu wa Nne wa Dayosisi 
ya Western Tanganyika uliyewekwa Wakfu muda mfupi uliopita; 

 

• Viongozi wa Madhehebu mengine ya Dini mliopo hapa leo ikiwa ni pamoja na 
Mhashamu Askofu Joseph Mlola, Katibu Mkuu wa AICT; 

  
• Katibu Mkuu wa CCT, Mchungaji Canon Dkt. Mosses Matonya; 
 

• Mheshimiwa Kamishna wa Polisi Thobias Andengenye, Mkuu wa Mkoa wa 
Kigoma; 

 

• Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa wa Makamba, Jamhuri ya Burundi; 
 

•  Viongozi wote wa Serikali; 
 

• Waheshimwa Wabunge wote wa Kigoma, wakiongozwa na Mheshimiwa Prof. 
Joyce Lazaro Ndalichako, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Ajira, Vijana 

na Wenye Ulemavu na Mbunge wa hapa Kasulu Mjini; 
 

• Viongozi wa CCM na Vyama Vingine vya Siasa;  
 

• Mama Jusiline, Mke wa Mhashamu Baba Askofu Emmanuel Bwatta; 
 

• Familia na ndugu wote wa Mhashamu Baba Askofu wetu mpya; 
 

• Wachungaji, Mashemasi na Waumini wote wa Kanisa Anglikana;  
 

• Waheshimiwa Wageni Waalikwa wote kutoka ndani na nje ya Tanzania; 
 

• Mabibi na Mabwana. 
 

BWANA YESU ASIFIWE! 
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Awali ya yote na kwa unyenyekevu kabisa naomba nianze kwa kumshukuru 

Mwenyezi Mungu, mwingi wa fadhili na rehema, kwa kutupatia kibali cha kushiriki 

Ibada hii ya furaha ya kuwekwa wakfu na kutawazwa kwa Mchungaji Emmanuel 

Bwatta, kuwa Askofu wa Nne wa Dayosisi ya Western Tanganyika.  
 

Aidha, kwa nafasi hii pia naleta kwako Mhashamu Baba Askofu Mkuu wa Kanisa la 

Anglikana Tanzania Dkt. Maimbo W. F. Mndolwa na Kanisa zima, salamu kutoka kwa 

Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 

Amiri Jeshi Mkuu. Mheshimiwa Rais alitamani kuhudhuria Ibada hii yeye mwenyewe, 

lakini kutokana na majukumu mengine ya kitaifa amenituma kumwakilisha.  
 

Mhashamu Baba Askofu Emmanuel Charles Bwatta,  
 

Mheshimiwa Rais anakupongeza sana kwa kuwekwa kwako wakfu na kutawazwa 

kuwa Askofu wa Nne wa Dayosisi hii ya Western Tanganyika. Nami naungana na 

Mheshimiwa Rais na Kanisa zima kukupongeza, kwa kuitikia wito wa Mwenyezi 

Mungu kuwatumikia watu wake. Aidha, tunakupongeza pia kwani tunaamini haikuwa 

rahisi kufikia hatua hii, lakini kwa neema yake Mungu imewezekana. Katika Waraka 

wa Kwanza wa Paulo kwa Timotheo (1 Timotheo 3:1) tunasoma “Ni neno la 

kuaminiwa; Mtu akitaka kazi ya Askofu, atamani kazi njema. Hivyo, 

umechagua fungu jema la kuwatumikia watu wa Mungu na tunaamini Mungu 

ataendelea kuwa pamoja nawe na kukuwezesha katika utume wako. Kipekee 

ninakupongeza sana Mama Jusiline Bwatta kwa kumpenda, kumuombea na 

kumsaidia mwenza wako hadi kuitikia wito huu mtakatifu. Sasa yakupasa uongeze 

mapenzi na sala kwa ajili ya mumeo na familia yako maana bila nyumba imara, 

utume wake utajaa makwazo na ukumbuke ipo siku utatakiwa kupeleka hesabu 

mbele ya Mungu. 
 

Aidha, ninawapongeza sana Waumini wa Dayosisi hii ya Western Tanganyika kwa 

kupata Mchungaji Mkuu mwingine, tena kijana mwenye nguvu na ari ya kuwatumika 

na kuwaongoza kiroho na katika shughuli nyingine za maendeleo ya Dayosisi. Ni 

imani yangu kuwa mtampatia ushirikiano wa dhati ikiwa ni pamoja na kumtii 

anapotuelekeza kweli ya neno la Mungu, kumtia moyo na kumwombea kwa 

Mwenyezi Mungu ili aendelee kumtumikia vema katika kuiletea Dayosisi yenu 

maendeleo ya kiroho na kimwili.  
 

Mhashamu Baba Askofu Mkuu,  
Maaskofu na Wachungaji Mliopo, 
 

Kazi ya kumwongoza mwanadamu ili afikie kusudio lake Mungu, ni kazi yenye 

mapito magumu, majaribu na hata taabu.  Nina hakika Wahashamu Maaskofu 
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wastaafu wanaweza kushuhudia haya. Mtume Paulo katika Waraka wa pili kwa 

Wakorintho (2 Wakorintho 11:23 - 28) aliyapitia na alitoa ushuhuda juu ya 

maisha ya Wahudumu wa Kristo, kwamba ni zaidi katika taabu, vifungo, mapigo, 

hatari na masumbufu ya kukesha na kufunga mara nyingi.  
 

Rai yangu kwenu Wahashamu Maaskofu, Wachungaji na Viongozi wote wa dini ni 

kuwa mwendelee kuifanya kazi ya Mungu kwa uaminifu, uhodari na kwa moyo 

thabiti. Msikatishwe tamaa na majaribu na taabu mnazopitia katika utume wenu. 

Msitake kujilimbikizia mali isivyo halali au kugombana kwa sababu ya kutaka 

madaraka zaidi. Kumbukeni Waraka wa Kwanza wa Mtume Petro (1 Petro 5:2-3) 

alivyowaasa viongozi wa Kanisa kuwa “lichungeni kundi la Mungu lililo kwenu 

na kulisimamia, si kwa kulazimishwa bali kwa hiari kama Mungu 

atakavyo; si kwa kutaka fedha ya aibu, bali kwa moyo. Wala si kama 

wajifanyao mabwana juu ya mitaa yao, bali kwa kujifanya vielelezo kwa 

lile kundi”.  Hivyo naomba kuwatia moyo mfanye kazi hii kwa bidii, unyenyekevu 

na uaminifu mkubwa mkijua ya kuwa Mchungaji Mkuu atakapodhihirishwa, 

mtaipokea taji ya utukufu, ile isiyokauka (1 Petro 5:4).  
 

Mhashamu Baba Askofu Mkuu,  
Maaskofu, Waumini na Wageni Waalikwa, 
 

Naomba hapa niwakumbushe waumini wenzangu kwamba nasi pia tunao wajibu 

kwa Viongozi wa Kanisa! Tunasoma katika waraka wa Mtume Paulo kwa 

Waebrania 13:17 kwamba:“Watiini wenye kuwaongoza na kuwanyenyekea 

maana wao wanakesha kwa ajili ya roho zenu kama watu watakaotoa 

hesabu, ili kwamba wafanye hivyo kwa furaha wala si kwa kuugua, 

maana isingewafaa ninyi”. Hivyo, rai yangu kwa waumini wenzangu ni kuwa 

tusiwakwaze Wachungaji na Maaskofu wetu. Tusiwe chanzo au sehemu ya kukuza 

migogoro katika makanisa na kukwamisha kazi njema ya kutangaza Injili ya Bwana 

wetu Yesu Kristo. 
 

Mhashamu Baba Askofu Mkuu, Maaskofu, 
Wachungaji, Waumini na Wageni Waalikwa,  
 

Kwa miaka mingi, Kanisa la Anglikana Tanzania limekuwa na mchango mkubwa 

sana katika ustawi wa Taifa letu kiroho, kiuchumi na kijamii na limewezesha nchi 

yetu kupiga hatua kubwa katika nyanja zote kufikia kuwa nchi ya hadhi ya kipato 

cha kati (LMIC). Kwa namna ya pekee, Kanisa limekuwa mshirika mkubwa sana wa 

Serikali katika utoaji wa huduma za kijamii. Kanisa limeshiriki katika kutoa misaada 

mbalimbali kwa jamii na kushiriki katika shughuli za kiuchumi/kimaendeleo ikiwemo 

miradi ya vikundi vya vijana na akina mama, kilimo bora na ufugaji wa kisasa 
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pamoja na biashara. Katika maeneo ya utoaji wa huduma za kijamii, kanisa 

limeweza kupeleka huduma za kijamii katika maeneo mbalimbali nchini ambayo 

Serikali bado haijapeleka huduma hizo hususan vijijini na maeneo ambayo 

yanahusisha watu wa hali ya chini mijini. Hivyo, Kanisa limewezesha wananchi 

kupata huduma nzuri za afya na elimu hasa kwa watu wa kawaida, yatima na 

watoto wanaoishi katika mazingira magumu.  
 

Mhashamu Baba Askofu Mkuu,  
 

Kama alivyosema Rais kwenye Kongamano la Wachungaji na Maaskofu katika 

maadhimisho ya miaka 50 ya Jimbo la Kanisa Anglikana Tanzania mwaka jana, 

amenituma niwaeleze tena kuwa, Serikali ya Awamu ya Sita anayoiongoza, 

inatambua na kuthamini sana mchango mkubwa wa Kanisa Anglikana Tanzania, 

katika kuwahudumia watanzania kiroho na kimwili. Nami naomba nitumie fursa hii 

kwa niaba ya Serikali kuwapongeza na kushukuru sana Kanisa Anglikana Tanzania 

na Dayosisi zake zote kwa kuunga mkono juhudi za Serikali katika kuwahudumia 

watanzania tena bila ubaguzi. Napenda niwahakikishie kuwa Serikali itaendelea 

kushirikiana na Taasisi zote za dini nchini, ili kuziwezesha Taasisi hizo kuendelea 

kuwahudumia wananchi kiroho na kimwili kwa ufanisi. 
 

Mhashamu Baba Askofu Mkuu,  
Viongozi wote na Waumini mliopo,  
 

Pamoja na shukrani zangu juu ya mambo hayo mazuri yanayofanywa na Kanisa 

Anglikana Tanzania, kuna maeneo machache ambayo napenda niwaombe, kwa 

niaba ya Serikali, myapatie msisitizo zaidi katika mafundisho na maonyo yenu.  

Jambo la kwanza ni kulinda na kudumisha Amani, Umoja na Uhuru wa nchi yetu. 

Tunu hizi za Taifa ndizo zinazotutambulisha sisi kama watanzania popote duniani. 

Kwa namna ya kipekee kabisa na kwa niaba ya Serikali napenda kuwashukuru kwa 

maombi yenu kwa ajili ya Amani, umoja na ustawi wa Taifa letu. Naamini kuwa ni 

kutokana na Maombi hayo Mwenyezi Mungu amelifanya Taifa letu kuendelea kuwa 

kisiwa cha amani na utulivu na kuvuka mapito makubwa bila kutetereka. Hivyo, 

nawaomba sana viongozi wote wa dini muendelee bila kuchoka kuliombea Taifa letu 

kuwa na amani na kukemea vitendo vyovyote vinavyoashiria machafuko nchini. 

Kama mnavyofahamu, Serikali ya Awamu ya Sita inaendelea na utekelezaji wa 

miradi mbalimbali ya kimkakati na ujenzi wa miundombinu mbalimbali ambayo 

itakapokamilika itachochea kasi ya ukuaji wa uchumi na ustawi wa Taifa. Miradi 

inayoendelea kujengwa katika mkoa wetu wa Kigoma ni pamoja na barabara 

(Kazilambwa - Chagu km 36, Uvinza - Malagarasi km 51.1; Kabingo - Kibondo - 

Kasulu - Manyovu km 260, Kibondo Townlink km 25; kuunganisha mkoa kwenye 

gridi ya Taifa ya umeme (Mkandarasi tayari amepatikana) na kusambaza umeme 
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vijijini chini ya Wakala wa Umeme Vijijini (REA); ujenzi wa vyuo vya ufundi stadi 

(VETA); shule na madarasa; hospitali, vituo vya afya na zahanati; miradi ya maji; 

kilimo cha michikichi; kuboresha masoko n.k. Kufanikiwa kwa miradi hiyo yote 

inategemea sana uwepo wa amani na utulivu katika mkoa na nchi yetu kwa ujumla. 

Aidha, amani, umoja na upendo katika nchi ndiyo chanzo cha Baraka kutoka kwa 

Mwenyezi Mungu. 
 

Mhashamu Baba Askofu Mkuu,  
 

Jambo la Pili, katika miezi na siku za karibuni, tumesikia mfululizo wa matukio 

katika mikoa mbalimbali ya nchi yetu yanayoonesha kuwa hofu ya Mungu inatoweka 

ikiwa ni pamoja na mauaji ya kutisha sana!.  Katika Jiji la Mwanza, wanawake 

watatu (mama, mtoto na dada wa kazi) waliuawa kikatili kwa kubakwa, kukatwa 

mapanga na miili yao kutupwa mtoni uchi!; Wiki iliyopita watu watano wa familia 

moja nao waliuawa kikatili ndani ya nyumba yao kijiji cha Zanka, Dodoma. Mbeya 

nako baba mmoja alichinjwa na mwanaye askari! Moshi pia mama mfanyabiashara 

wa madini alichinjwa na kuuawa na mwili wake kutupwa kwenye shimo la choo! na 

kadhalika na kadhalika!. Cha ajabu tunasema eti haya yote tunamuachia 

Mungu! Kweli tunamuachia Mungu ukatili huu uliopitiliza?  Kama hayo hayatoshi 

bado ushoga na ukatili wa kingono upo! Wachawi na Waganga wa Kienyeji wapo 

kiasi cha kudiriki kumfanya kijana kuwa msukule kama ilivyotokea kule Magu!  

Biashara ya bangi na madawa ya kulevya bado ipo! Pia uzembe kazini na ufisadi 

katika Ofisi za Umma yote yapo na baadhi ya wahusika ni Wakristo! Pamoja na 

jitihada za Serikali za kupambana na maovu haya, naliomba sana Kanisa likemee 

kwa nguvu zote uovu huu na kuongoza waumini kufanya toba ya kweli maana 

matendo hayo ni chukizo kubwa kwa Mwenyezi Mungu. Fundisheni kwa nguvu na 

mamlaka, maadili mema kwa vijana wetu dhidi ya tamaa ya kujipatia mali haraka 

kwa njia zisizo halali. 
 

Mheshimiwa Baba Askofu Mkuu,  
 

Jambo la Tatu ambalo naomba mlitilie mkazo ni usafi na utunzaji wa mazingira.  

Tunaomba Viongozi, Kanisa na madhehebu mengine yote ya dini kupaza sauti 

kuhamasisha ulinzi na uhifadhi wa mazingira katika nchi yetu. Ni vema kukemea 

ukataji na uchomaji hovyo wa misitu na uchafuzi wa mazingira katika maeneo 

mbalimbali.  Tuwahimize wananchi wote na hususan jamii za wafugaji kuheshimu 

mazao ya wakulima na kutunza vyanzo vya maji.  Tukumbuke katika kitabu cha 

mwanzo (Mwanzo 2:15) tunasoma kuwa, “Bwana Mungu akamtwaa huyo 

mtu, akamweka katika bustani ya Edeni, ailime na kuitunza”.  Hivyo, 

nawaomba ninyi mlio mawakala wa Mwenyezi Mungu hapa duniani muwaongoze 

waumini na kuwahimiza kuitunza na kuilinda ekolojia ya nchi yetu nzuri kwa kutunza 
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misitu na kupanda miti rafiki na maji, miti ya biashara kama mbao, matunda na miti 

dawa; na kufanya usafi wa mazingira yetu wakati wote. 

 

Mhashamu Baba Askofu Emmanuel Bwatta,  
 

Jambo la Nne, Serikali inatambua kuwa maendeleo ya Kanisa hayawezi kuja bila 

kuwepo na ushirikiano baina ya Kanisa na madhehebu mengine ya dini na pia 

Serikali. Nikuombe Mhashamu Baba Askofu Bwatta katika kipindi chako cha Uaskofu 

wa Dayosisi ya Western Tanganyika uimarishe zaidi ushirikiano na viongozi wa 

madhehebu mengine ya dini hapa Mkoani Kigoma na uendelee kushirikiana pia na 

Viongozi wa Serikali. Napenda nikuhakikishie kuwa, Serikali katika ngazi ya 

Taifa/Mkoa/Wilaya, tutakupatia ushirikiano unaohitajika katika kutekeleza majukumu 

yako kwa Mungu, waumini na watanzania kwa ujumla. Ni Imani yangu kuwa, 

Viongozi wa madhehebu mengine ya dini, Viongozi wa Vyama vya Siasa na 

Mashirika yasiyo ya Kiserikali watakupatia ushirikiano wa dhati. Aidha, nawaomba 

Maaskofu na Wachungaji wengine mliopo hapa leo, kwenda kuimarisha ushirikiano 

na madhehebu mengine ya dini na Serikali katika maeneo yenu ya utumishi. 
 

Mhashamu Baba Askofu Mkuu, Maaskofu, Wachungaji,  
Waumini na Wageni Waalikwa,  
 

Jambo la Tano ni kuhusu migogoro ndani ya Makanisa na Madhehebu mbalimbali 

ya dini.  Miaka ya hivi karibuni kumekuwa na wimbi la migogoro ndani ya taasisi na 

madhehebu ya dini mbalimbali inayochafua taswira ya ukristo/dini husika. 

Nilipokuwa naandaa hotuba hii kuna sehemu nilisoma kichwa cha habari kisemacho 

“Bundi anaendelea kuliandama Kanisa”! kila kukicha nasoma kwenye vyombo 

vya habari na mitandao kuwa, Dayosisi fulani wamkataa Askofu/Mchungaji au 

waumini wampiga Askofu tena kwa fimbo yake ya Kiaskofu! Kama hiyo haitoshi, 

wanamzomea na kumkimbiza! Mnafahamu Dayosisi ya Viktoria - Nyanza ilikaa miaka 

minne bila Askofu.  Aidha, Dayosisi ya Dar es Salaam imepoa baada ya Mhashamu 

Baba Askofu Jackson Sostenes kusimikwa na kuwekwa Wakfu. Hata hivyo, kwa 

taarifa tulizonazo Serikalini, moshi unafukuta katika Dayosisi chache ambazo 

mnazifahamu na siyo lazima kuzitaja hapa. Baba Askofu Mkuu na Maaskofu wote, 

ninawasihi mkazime fukuto hilo kabla moto haujalipuka. Migogoro hii inalitesa sana 

Kanisa.  Mimi nikifuatilia, huyu bundi ana sura nne: (i) Ni matumizi mabaya ya 

fedha, mapato na mali za Kanisa; (ii) Matumizi ya madaraka kinyume na katiba ya 

Kanisa; (iii) Kuminywa kwa haki na stahili za Wachungaji na mafao ya Viongozi 

wastaafu; na (iv) Uchu wa madaraka, ubinafsi na kuendelezwa kwa makundi baada 

ya uchaguzi katika Kanisa. Yatupasa tutafute dawa ya kuua bundi huyu. Mambo 

haya yanayolivua nguo Kanisa. 
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Nitumie fursa hii kuwasihi viongozi wa dini kushughulikia migogoro inayojitokeza 

kwa kuzingatia sheria za Kanisa na miongozo ya imani ya kikristo au dini yeyote 

husika na taratibu zinazokubalika. Serikali kwa upande wake itaendelea kutoa 

ushirikiano kwa taasisi na madhehebu yote ya dini nchini ili kuhakikisha yanafanya 

kazi kwa amani na utulivu na kwa mujibu wa sheria. 
 

Mhashamu Baba Askofu Emmanuel Bwatta,  
 

Nimefuatilia na nimeambiwa kuwa, wewe umekuwa mchungaji mwadilifu na 

ulichaguliwa kuwa Askofu kwa haki na si kwa rushwa. Niwie radhi, najua sina 

mamlaka hata kidogo ya kukupangia kazi lakini, kwa heshima, naomba niseme 

waziwazi dosari moja ninayoiona hapa kwetu.  Jengo hili la Kanisa Kuu limechakaa 

tena linavuja! Sijui Mt. Andrea msimamizi wa Kanisa hili angetokea hapa leo 

tutakuwa na maelezo gani kwake! Nakuomba katika kazi zako za mwanzo, kama 

itakupendeza, iwe ni pamoja na kuhamasisha watu wa Mungu wa Dayosisi ya 

Western Tanganyika kujitoa kwa hali na mali kufanya ukarabati mkubwa wa Kanisa 

Kuu. Na kwa heshima aliyonipa Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, kumwakilisha katika Ibada hii takatifu nachangia kianzio 

cha Shilingi milioni tano.   
 

Mhashamu Baba Askofu Mkuu, Maaskofu,  
Wachungaji na Wote mliopo hapa,  
 

Naomba nihitimishe hotuba yangu kwa kusema kwamba, kwa niaba ya Mheshimiwa 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kwa niaba 

yangu binafsi nakutakia wewe Mhashamu Baba Askofu Emmanuel Bwatta, huduma 

njema na utumishi wako ukawe imara. Uongozi wako ukawe uongozi unaoacha 

alama chanya ya kiroho na kijamii katika maisha ya kila siku ya waumini na 

wananchi wa Dayosisi ya Western Tanganyika na Tanzania kwa ujumla. Ukawe 

kiongozi unayewaunganisha waumini na kuwaongoza kuwa watu wema na 

waadilifu. Mungu akujalie na kukuwezesha kuwa Askofu mtumishi na anayekiri kwa 

mafundisho na mwenendo, kuwa Yesu Kristo pekee ndiyo mkuu na muhimu zaidi 

katika huduma na maisha yako na kwamba Kanisa ni kubwa kuliko wewe binafsi. 

Yeye aliyekuumba tumboni mwa mama yako aujalie Uaskofu wako uwe Baraka na 

neema kwa Dayosisi ya Western Tanganyika na kwa Kanisa lote la Mungu. 

 

BWANA YESU ASIFIWE! 
 

ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA 
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